सोने घेणाऱ्यांसाठी खुशखबर, या नव्या नियमामुळे बनावट सोने ओळखणे झाले सोपे

धनत्रयोदशीच्या निमित्ताने खरेदी करणे शुभ मानले जाते. विशेषतः सोने आणि चांदी खरेदी करणे खूप फायदेशीर मानले जाते. तुम्ही सुद्धा स्वत:साठी दागिने विकत घेण्याचा विचार करत असाल तर ही बातमी वाचून तुम्हाला आनंद होईल. कारण आता तुम्हाला बाजारात फक्त शुद्ध सोने मिळणार आहे. वास्तविक पाहता सरकार दागिन्यांशी संबंधित काही नियम बदलणार आहे. हा बदल झाल्यास ग्राहकांना मोठ्या प्रमाणात फायदा होऊ शकतो.

महिन्यांत लागू होऊ शकतो नवीन नियम

सरकारच्या म्हणण्यानुसार हे नियम पुढील २-३ महिन्यांत विहित प्रक्रियेअंतर्गत लागू केले जातील. नियमानुसार डब्ल्यूटीओला प्रथम त्याचा अहवाल द्यावा लागतो. या प्रक्रियेस सुमारे दोन महिने लागतात. सध्या सोन्याच्या दागिन्यांवर हॉलमार्किंग ऐच्छिक आहे. तथापि नवीन नियम लागू झाल्यानंतर सर्व दागिन्यांना दागिने विक्री करण्यापूर्वी हॉलमार्किंग घेणे बंधनकारक असेल.

सोन्याच्या दागिन्यांसाठी बीआयएस हॉलमार्किंग अनिवार्य करण्याच्या प्रस्तावाला वाणिज्य मंत्रालयाने मान्यता दिली आहे. हा प्रस्ताव १ ऑक्टोबरला मंजूर झाला. हा प्रस्ताव सध्या जागतिक व्यापार संघटनेकडे (डब्ल्यूटीओ) पाठविला आहे. डब्ल्यूटीओच्या मंजुरीनंतरच याची अंमलबजावणी होईल.

सोन्याचे हॉलमार्किंग का महत्वाचे आहे

सोन्याचे हॉलमार्किंग म्हणजे त्याच्या शुद्धतेचा पुरावा. सध्या हा नियम ज्वेलर्ससाठी ऐच्छिक आहे. तथापि डब्ल्यूटीओकडून मान्यता मिळाल्यानंतर हे अनिवार्य केले जाईल. नवीन नियम येताच जे दागिने खरेदी करतात त्यांना आपल्याला शुद्ध सोनं मिळत असल्याचा पुरावा मिळेल.

नवीन नियम काय असेल

भारतीय मानक ब्युरो (बीआयएस) कडून सोन्याच्या दागिन्यांवर हॉलमार्कचे गुण दिले जातात. हॉलमार्क हा परवानाधारक प्रयोगशाळेत सोन्याच्या शुद्धतेची चाचणी घेण्यात आल्याचा पुरावा आहे. बीआयएस ही देशातील एकमेव एजन्सी आहे ज्यांना सोन्याचे दागिने हॉलमार्किंगला मान्यता आहे.

सध्या देशात ८०० हॉलमार्किंग केंद्रे आहेत आणि दागिन्यांपैकी केवळ ४० टक्के हॉलमार्क आहेत. बीआयएसने तीन कॅरेटसाठी १४ कॅरेट, १८ कॅरेट आणि २२ कॅरेट सोन्याचे हॉलमार्किंगचे मानके निश्चित केले आहेत.

ग्राहकांना याचा काय फायदा होईल

देशातील बर्‍याच भागात २२ कॅरेटऐवजी २१ कॅरेट सोनं ग्राहकांना विकलं जातं. तथापि दागिन्यांची किंमत २२ कॅरेट किंवा २४ कॅरेट आकारली जाते. हॉलमार्क असल्याने हे खोटे पकडले जाऊ शकतात. जर हॉलमार्क योग्य नसेल तर प्रथम दागिन्यास नोटीस बजावली जाईल. ज्वेलर्सने हॉलमार्किंगसाठी परवाना देखील घेणे आवश्यक आहे.

माहिती महत्वपूर्ण वाटल्यास अवश्य शेअर करा आणि आमचे पेज लाईक करायला विसरू नका. आम्हाला माहीती आपण info@khaasre.com या इमेल आयडीवर पाठवु शकता.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *