कोणत्या देशाचा पासपोर्ट आहे जगात सर्वात जास्त शक्तिशाली आणि का ?

एका देशातून दुसऱ्या देशात जाण्याकरिता पासपोर्टचा वापर केल्या जातो. सर्व कागदपत्रात शक्तिशाली म्हणून पासपोर्टची ओळख आहे. दुसऱ्या देशात प्रवास करण्यासाठी पासपोर्ट आवश्यक आहे आणि या पासपोर्ट मुळे आपण कोणत्या देशाचे नागरिक आहो हे समजते. जास्त देशात जाण्या करिता आपणास विजा लागतो परंतु काही देशाचे पासपोर्ट असे आहे कि त्यांना बहुतांश ठिकाणी विजा लागत नाही.

कोणत्या देशाचा पासपोर्ट आहे सर्वात शक्तीशाली..

अमेरिकी एडवायजरी फर्म हेन्ली पासपोर्ट इंडेक्स 2018 (The Henley Passport Index ) च्या रिपोर्ट नुसार जगात जपानचा पासपोर्ट सर्वात शक्तिशाली आणि चांगला मानल्या जातो. पासपोर्ट शक्तिशाली असणे म्हणजे त्या देशाच्या नागरिकास बिना VISA अनेक देशात प्रवास करता येतो. याच आधारावर पासपोर्टची ranking केल्या जाते कि त्या देशाचे नागरिक किती देशात बिना विसा फिरू शकतात.

हेन्ली पासपोर्ट इंडेक्सच्या अहवालानुसार जपानच्या नागरिकांना १९० देशात बिना विसा प्रवास करू शकता. या यादीत भारताचा क्रमांक ८१ आहे आणि दुसऱ्या नंबरला सिंगापूर हा देश येतो. आणि तिसऱ्या नंबर ला जर्मनी, फ्रांस आणि साउथ कोरिया आहे या देशाचे नागरिक १८७ देशात प्रवास करू शकतात. चौथ्या नंबरला डेनमार्क, फ़िनलैंड, इटली, स्वीडन, स्पेन आहेत.

या यादीत पाचव्या क्रमांकास नोर्वे, यूनाइटेड किंगडम, ऑस्ट्रिया, लूक्सेम्बर्ग, नीदरलैंड, पुर्तगाल, यूनाइटेड स्टेट्स आहे. या देशाचे नागरिक बिना विसा १८६ देशाचा प्रवास करू शकतात.

जापानची पासपोर्ट यंत्रणा फार पुरातन आहे बाहेर देशात प्रवास करण्यासाठी १८६६ मध्ये त्यांनी पहिला दस्तावेज बनविला होता. व्यापार आणि शिक्षणासाठी हे कागदपत्र त्यांना देण्यात येत होते. १८७८ पासून याला पासपोर्ट हा शब्द त्यांनी वापरात आणला. आधुनिक रूप त्यांनी पासपोर्ट ला १९२६ मध्ये दिले.

आणि १९९२ ICAO-compliant, machine-readable पासपोर्ट त्यांनी बनविला. २० मार्च २००६ पासून बायो मेट्रिक पासपोर्ट सर्व जपानी नागरिकांना देण्यात आले आहे. जपानच्या पासपोर्ट वर त्यांची शाही मोहर लावण्यात आली आहे. ज्यामध्ये सील लिपिमध्ये Nipponkoku Ryoken (日本国旅券) हे लिहलेले आहे.

आपल्याला हि माहिती आवडल्यास अवश्य लाईक आणि शेअर करा व आमचे पेज लाईक करायला विसरू नका. आपल्या कडील खासरे माहिती तुम्ही आम्हाला info@khaasre.com या इमेल आयडीवर पाठवू शकता.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *