कचऱ्यात फेकलेले बुट घालून जिम थॉर्पने जिंकले दोन गोल्ड मेडल

जिम थॉर्प हा खुप अडचणीत वाढला. विसाव्या शतकाच्या सुरुवातीच्या काळात मूळचा अमेरिकन म्हणून त्याला जातीय पूर्वग्रह आणि कठीण परिश्रमाचा सामना करावा लागला. त्याचा जुळा भाऊ ९ वर्ष वय असताना मरण पावला. काही वर्षांनंतर त्याचे आईवडीलही मरण पावले. तो एक अनाथ बनला.

जेव्हा कोणीतरी जिमचे बूट चोरले ..

ऑलिम्पिकमध्ये स्पर्धा करण्यासाठी तयार होण्याआधीच जेव्हा कोणीतरी जिम थोर्पचे जुने बूट चोरले होते, तेव्हा त्याला कदाचित त्याचे जास्त महत्व वाटले नव्हते. त्याने सहजरित्या कोणीतरी कचऱ्याच्या डब्यात फेकलेले दोन बूट पाहिले आणि ते घेतले. ते वेगवेगळ्या आकाराचे होते, त्यासाठी त्याला एका पायावर अतिरिक्त मोजे घालावे लागले.

जिमने दोन सुवर्णपदके जिंकली, परंतु त्या खेळामध्ये त्याने जे काही यश मिळवले केले तो केवळ यशाला केलेला एक स्पर्श होता. त्याने अप्रचलित अशा पेंटाथलॉनमध्येही पाच पैकी चार प्रकारात (लांब उडी, थाळीफेक, धावणे आणि कुस्ती) सुवर्णपदक जिंकले. भालाफेक मध्ये त्याला विजय मिळवता आला नाही. ओलंपिक स्पर्धेत त्याला कधीही प्रतिस्पर्धी राहिला नाही. त्याने जगात तिसरे स्थान मिळविले.

ऑलिम्पिक चाचणीमध्ये त्याने पूर्वी कधीतरी भाला फेकण्याचा प्रयत्न केला होता. त्यावेळी त्याला हे माहित नव्हते की सुरुवातीला काही अंतर धावून मगच त्याला तो फेकता येईल. त्याने तो फेकला आणि तिथेच उभा राहून दुसरा घेतला.

मागे ऑलिम्पिकमध्ये त्याने डिकॅथलॉनमध्येही भाग घेतला. तो किती चांगला धावपटू होता याची कल्पना देण्यासाठी, थॉर्पने चार इव्हेंट्समध्ये (गोळाफेक, उंच उडी, ११० मीटर अडथळ्यांची शर्यत आणि १५०० मीटर) प्रथम पूर्ण केले. त्याने इतर चार स्पर्धांमध्ये तिसरे स्थान मिळविले आणि आणखी अजुन दोन स्पर्धांमध्ये चौथे स्थान मिळवले.

ऑलिम्पिक झाल्यानंतर …

ऑलिम्पिक झाल्यानंतर थोड्याच काळात त्याने 10 पैकी 7 ठिकाणी विजय मिळवत एमेच्योर एथलेटिक युनियनचे चॅम्पियनशिप रेकॉर्ड मोडले आणि डिकॅथलॉन आयोजित करणाऱ्या इतर ३ स्पर्धांमध्ये द्वितीय स्थानावर राहून पूर्ण केल्या.

नंतर एका वृत्तपत्रात सांगण्यात आले की थॉर्पला १९०९-१० मध्ये एक सामान्य बेसबॉल लीग खेळण्यासाठी पैसे देण्यात आले होते. त्याला आपली हौशीपणा बंद करावा लागला आणि सुवर्ण पदके परत करण्यास भाग पाडले. ओलिंपिक रेकॉर्ड पुस्तकातुन पासून त्याचे अद्भुत प्रदर्शन मिटविण्यात आले. 70 वर्षांनंतर त्याला मरणोत्तर प्रतिकृती सुवर्णपदक देण्यात आले. परंतु त्याचे रेकॉर्ड अद्यापही ऑलिंपिक इतिहासामध्ये दाखविण्यात येत नाही.

असं वाटतं, थॉर्प कोणताही खेळ खेळू शकतो

१९१३ मध्ये न्यूयॉर्क येथील नॅशनल लीग चॅम्पियनशिपमध्ये दिग्गजांसोबत बेसबॉल खेळत खेळत त्याने १९२२ पर्यंत व्यावसायिक बेसबॉल खेळायला सुरूवात केली. थॉर्पने एक उत्कृष्ट व्यावसायिक ऍथलेटिक करियरकेले आणि १९२२ पर्यंत तो व्यावसायिक बेसबॉल खेळत राहिला. त्याने शेवटच्या हंगामात करियरची ३२७ अशी सर्वोत्कृष्ट कामगिरी केली.

थोरपेने १९१६, १९१७ आणि १९१९ मध्ये व्यावसायिक फुटबॉल अजिंक्य स्पर्धासुद्धा खेळली. तो १४ संघांपैकी एक संघ असणाऱ्याकँटॉन बुलडॉगसाठी खेळला जो नंतरराष्ट्रीय फुटबॉल लीग बनला.

१९२६ मध्ये इतर मूळ अमेरिकन लोकांच्या गटासह तो व्यावसायिक बास्केटबॉल देखील खेळला.

आता प्रो एथलीट्स विशिष्ट ब्रँड शूज बसवण्यासाठी किती लाखो डॉलर्स देतात याची कल्पना करणेही कठिण आहे. जिम थॉर्पसाठी त्याने कोणत्या प्रकारचे कपडे घातले त्याने काही फरक पडला नाही.

माहिती महत्वपूर्ण वाटल्यास अवश्य शेअर करा आणि आमचे पेज लाईक करायला विसरू नका. आम्हाला माहीती आपण info@khaasre.com या इमेल आयडीवर पाठवु शकता.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *