जाणून घ्या दररोज एक ग्लास उसाचा रस पिल्याने होणारे मोठे फायदे

उन्हाळा आला की आपल्या रोजच्या जीवनशैली मध्ये एक नवीन पेय ऍड होते, ते म्हणजे उसाचा रस.उसाचा रस हा प्रत्येकाला खूप आवडतो. उन्हाळ्यामध्ये उसाचा थंडगार रस पिण्याची मजा काही औरच असते. उन्हाळ्याच्या दिवसात आपण अनेकवेळा पाण्याऐवजी उसाच्या रसाला प्राधान्य देतो. उसाचा रस केवळ उन्हापासून आपला बचव करत नाही तर अनेक आजारांना दूर ठेवण्यासही मदत करतो.उसाच्या सेवनामुळे शरिरातील पाण्याची कमतरता दूर होते व भरपूर ऊर्जा ही मिळते.

उसाचा रस आरोग्यास चांगलाही मानला जातो. कारण उसाच्या रसात कॅल्शियम, पोटॅशियम, लोह,मॅग्नेशियम आणि फॉस्फरस सारखी पिशक तत्वे असतात.त्यामुळे हाडे मजबूत होतात व दातांच्या समस्याही कमी होतात. कमी ग्लायसेमिक इंडेक्स असल्यामुळे हा रस डायबिटीजच्या रुग्णांसाठी देखील उत्तम असतो.

sugarcane-juice

जाणून घेऊया दररोज एक ग्लास उसाचा रस पिल्याने होणारे काही मोठे फायदे-

किडनीसाठी उत्तम-

उसाच्या रसामध्ये भरपूर प्रोटीन असते. त्यामुळे उसाचा रस हा किडनीला उत्तमरीत्या काम करण्यास मदत करतो. उसाच्या रसाच्या नियमित सेवनामुळे युरिन मध्ये होणारी जळजळ कमी करण्यास देखील मदत मिळते.

डीहायड्रेशन पासून बचाव-

उन्हात फिरल्याने बरेच वेळा आपल्याला डीहायड्रेशन होण्याची शक्यता बळावते. उसाच्या रसामध्ये कॅल्शियम, मॅग्नेशियम, पोटॅशियम, आयरन आणि मॅग्नीज बऱ्याच प्रमाणात असते. त्यामुळे उसाच्या रसाचे नियमितपणे सेवन केल्यास इलेक्टरोलाईट्स आणि शरीरातील पाण्याची कमतरता पूर्ण होते.

उत्तम ऊर्जेचा स्त्रोत-

उसाचा रस आरोग्यासाठी वेगवेगळ्या प्रकारे फायदेशीर ठरतो. उसाच्या रसामध्ये असणाऱ्या ग्लुकोजच्या अधिक प्रमाणामुळे शरीरातील ऊर्जा वाढण्यास मदत मिळते. ऊसाच्या रसामध्ये ग्लुकोज आणि इलेक्टरोलाईट्स भरपूर प्रमाणात असते. त्यामुळे उसाचा रस हा शरीरासाठी एक उत्तम एनर्जी ड्रिंक आहे. त्यामुळे तुम्ही नियमित उसाच्या रसाचे सेवन केल्यास शरीराला एनर्जी मिळेल व उन्हापासून बचाव होऊन शारीरिक शांत राहण्यास ही मदत मिळेल.

स्किनसाठी उत्तम-

उसाच्या रसामध्ये अल्फा हायड्रॉक्सी आणि ग्लायकोलिक ऍसिड भरपूर प्रमाणात असते. हे दोन्ही घटक स्किनसाठी फायदेशीर असतात. अल्फा हायड्रॉक्सी आणि ग्लायकोलिक ऍसिड चेहऱ्यावरील डाग तर कमी होतातच सोबत पिंपल्सही दूर होतात. उसाचा रस पिल्याने स्किन हायड्रेटेड ठेवण्यासही मदत मिळते.

तोंडातील दुर्गंधीपासून मुक्तता मिळते-

मिनरल्स, पोटॅशियम आणि नेचरमध्ये अल्कलाईन असल्यामुळे उसाच्या रसाचा अँटी बॅक्टेरिअल प्रभाव पडतो. त्यामुळे उसाचा रस नियमितपणे पिल्यास दातांचा इन्फेक्शनपासून बचाव होतो व दात निरोगी राहण्यास मदत मिळते.

डायबिटीजच्या रुग्णांसाठी उत्तम-

उसाच्या रसात भरपुर प्रमाणात ग्लुकोज असल्यामुळे आपण तो डायबिटीज च्या पेशंटसाठी हानिकारक समजू शकतो, पण असे नाहीये. ऊसाच्या रसात कमी अधिक प्रमाणात ग्लाइसेमिक इंडेक्स असतो. त्यामुळे उसाचा रस हा डायबिटिजच्या रुग्णांसाठीसुद्धा किफायतशीर ठरू शकतो.

एक शक्तिशाली अँटीऑक्सिडेंट-

अभ्यासातून सिद्ध झाले आहे की उसाचा रस हा एक शक्तिशाली अँटीऑक्सिडेंट म्हणून वापरू शकतो.

कॅन्सरशी लढतो-

अँटीऑक्सिडेंटमुळे शरिरावर शक्तिशाली प्रभाव पडतो. एका अभ्यासातून सिद्ध झाले आहे की फ्लेवोन कॅन्सरचे प्रसार आणि उत्पादन थांवण्याससाठी प्रभावी असतो.

हा लेख आवडल्यास अवश्य शेअर करा व आमचे फेसबुक पेज लाईक करायला विसरू नका…

उसाचा रस पिण्याचे तोटे वाचून तुम्ही थक्क व्हाल,खास करून या व्यक्तींनी राहावं सावध !

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *