एव्हरेस्ट शिखर सर करणारी सर्वात कमी वयाची तरुणी….!!

जेव्हा मी अवघ्या १३ वर्षांचा होतो तेव्हा गगनचुंबी इमारतीच्या गच्चीवर मी उभा असणे हेच माझ्यासाठी सर्वात भयंकर गोष्ट होती आणि शाळेत सर्वाना याबद्दल अभिमान सुद्धा वाटायचा.त्या वयात माझ्यासाठी सर्वात जिकरीचे काम म्हणजे दिलेला गृहपाठ वेळेवर पूर्ण करणे व काचेच्या ग्लासमध्ये भरलेले दूध सकाळी संपविणे हेच.

आजकालचे किशोरवयीन तर फक्त नवीन हेयरस्टाईल बनविण्यात गुंतलेले दिसत आहेत. शाळेच्या सुरुवातीला नवीन बॅग किंवा वाढदिवसाच्या निमित्ताने नवे पोशाख यामध्येच ते विखुरलेले आहेत. पण सर्वांपेक्षा पूर्णा मालवथ थोडी वेगळी होती.तिच्या मनात काही वेगळंच चालू होतं व तिने ठरविले एव्हरेस्ट शिखर सर करण्याचे आणि ती एव्हरेस्ट सर करणारी सर्वात कमी वयाची तरुणी ठरली……!!

जेव्हा तिने एव्हरेस्ट चढायला सुरुवात केली तेव्हा तिने विचारसुद्धा केला नसेल की ती एक इतिहास बनविणार आहे.तिचा स्वतःवर भयंकर आत्मविश्वास होता व मोठया धाडसाने तिने प्रवास चालू केला हीच तिची यशोगाथा.
आज ती आपल्या सर्वांसाठी एक प्रेरणा आहे कारण २५ मे २०१४ रोजी एव्हरेस्ट चढणारी ती सर्वात कमी वयाची तरुणी ठरली ते पण अवघ्या महिन्यात.

नेहमीप्रमाणे पर्वत कठोर होते.प्रतिकूल वातावरणात खाद्य स्त्रोतांच्या अभाव असताना एव्हरेस्ट चढणे वाटते तेवढे सोप्पे नव्हते.तरी पण तिने ते आव्हान पेलले. मालवथ ने २९,०२९ हजार फूट उंची वरील सर्वात उंचीने ठिकाण गाठलेच ते पण केवळ ५२ दिवसांमध्ये.

“मला अभिमान वाटला आणि माझे डोळे आनंदाने पाणावले” नेपाळी गिर्यारोहकांच्या टीम च्या मदतीने ती २५ मे रोजी तिबेटच्या उत्तरेकडील भागात पोहोचली होती, कारण नेपाळच्या तुलनेत चीनची चढाईची कोणतीही वयोमर्यादा नसल्यामुळे पर्वतराजींना किमान 16 वर्षे पूर्ण असणे आवश्यक आहे.

मालवथ एका गरीब कुटुंबातील असून यापूर्वी तिने असा प्रवास कधीच केला नव्हता.ती आंध्र प्रदेशातील एका छोट्या गावातील आहे जिथे स्थानिकांना पाणी आणि वीज सारख्या मुलभूत गरजांसाठी दररोज संघर्ष करावा लागतो. तिचे संघर्ष करत गेलेले बालपणच तिला कठीण प्रवासासाठी तयार केले. तिचे पालक ग्रामीण भागातील दलित असूनसुद्धा त्यांनी तीला तिच्या त्या निर्णयावर सतत पाठिंबा दिला.

५२ दिवसांच्या खडतर आणि धोकादायक ट्रेकसाठी मानसिक आणि शारीरिक स्वास्थ्य टिकविणे आवश्यक होते आणि ती ट्रेकिंग करत असताना, तिने त्या मार्गावर सहा ट्रेकर्सचे मृतदेह पाहिले आणि पुढे गेल्यावर तिच्या आत्मविश्वासाला व धैर्याला खचू दिले नाही. “मला धक्का बसला! अरे देवा, मला काही भीती वाटायला लागली. ” पण मुलींना इतरांपेक्षा कमजोर नसल्याचे सिद्ध करण्यासाठी , ती १६ शेर्पा मार्गदर्शकाच्या मृत्यूनंतरच्या बातम्याानंतरही तिने तिचा प्रवास चालू सतत सुरू ठेवला.

पाकीटबंद अन्न दीर्घकाळ खाणे हे तिच्यासाठी अत्यंत कष्टप्रद होते.आणि सध्या ती डाळभात व लोणच्यावर ताव मारण्याची इच्छा व्यक्त करते.

भविष्यात मालवथ एक आयपीएस अधिकारी बनण्याची इच्छा व्यक्त करते आणि लोकांना त्यांचे बोलणे ऐकून घेण्यास मदत करते “मला स्वत: साठी उभे करण्यास घाबरत असलेल्या लोकांची आवाज व्हायची आहे,” मालवथ सांगते

तीचा विक्रम एक नवा विक्रम आहे ज्यात तिची अपेक्षा देखील नव्हती.मालवथ म्हणते “हे स्वर्गसारखे वाटत होतं”

पर्वतात एकही माणूस शिल्लक नाही. ते ५० वर्षांच्या मनुष्यासाठी किंवा १३ वर्षाच्या मुलीस किंवा २५ वर्षाच्या फिटनेस ट्रेनर सारखेच कठीण आहेत. काही सोडून देतात आणि सोडतात, परंतु जे त्यांचे भय मानतात आणि उंच उभे असतात ते विजेते म्हणून उदयास येतात. मालावथ त्या विजेत्यांपैकी एक आहे आणि राष्ट्राला तिच्याबद्दल अभिमान आहे….!!

लवकरच तिच्या आयुष्यावर राहुल बोस पूर्णा नावाचा सिनेमा आणणार आहे. ज्यामध्ये तिचा संघर्ष दाखविण्यात येणार आहे.

खासरे तर्फे मालवथला सलाम…

वाचा भारताला ऑलम्पिकसहित पाच अंतराष्ट्रीय किताब मिळवून देणारा “गुंगा पहलवान”