तुम्हाला माहितेय? पहिला ईमेल, ट्विट, फेसबुक, वेबसाईट, युट्यूब व्हीडीओ !

आता इंटरनेट शिवाय आपल्या आयुष्याची कल्पनाही करणंही अशक्यच, हो ना! ईमेल, ट्विटर, फेसबुक, वेबसाईट, युट्यूब आणि स्काईपचा आपला अतिशय जिव्हाळ्याचा संबंध. पण कधी तुम्हाला प्रश्न पडलाय का? पहिला ईमेल कुणी केला असेल, पहिलं ट्विट काय होतं?, युट्यूबवर अपलोड झालेलं पहिलं व्हिडिओ कोणतं होतं?, पहिली वेबसाईट कोणती होती?, पहिलं फेसबुक अकौंट कुणाचं होतं? आज या प्रश्नांची उत्तर जाणून घेऊयात….

पहिला ईमेल

जगातला पहिला ईमेल 1971 मध्ये रे टॉमलिन्सन यांनी स्वतःलाच पाठवला होता. तो टेक्स्ट मेसेज त्यांनी QWERTYIOP असा काहीतरी टाईप करून पाठवलेला होता. त्यांच्या म्हणण्यानुसार त्या ईमेलमध्ये लक्षात ठेवण्यासारखं काहीही विशेष नव्हते.

पहिली वेबसाईट

टिम बर्नर्स ली हे वर्ल्ड वाईड वेब (WWW) चे जनक आहेत. जगातली पहिली वेबसाईट त्यांनी 1991 मध्ये बनवली होती. त्या वेबसाईटचा अॅड्रेस http://info.cern.ch/hypertext/WWW/TheProject.html असा होता. ली यांनी ही वेबसाईट बनवून त्यावर लोकांसाठी WWW बद्दलची सविस्तर माहिती दिली होती. तसेच जगातला पहिला ब्राऊजरही World Wide Web त्यांनीच बनवला होता.

पहिलं फेसबुक अकाउंट

सर्वात अगोदर फेसबुकवर 3 अकौंट तयार करण्यात आली. मात्र ती फक्त टेस्टींगसाठी वापरली गेली होती. ती तेव्हाच डिलीट करण्यात आली. त्यानंतरचे चौथं अकौंट हे खुद्द मार्क झुकरबर्ग यांचे आहे, ज्याला आपण पहिले-वहिले फेसबुक अकौंट म्हणू शकतो. त्यावेळी प्रत्येक अकौंटला आयडी कोड देण्यात आला होता. झुकरबर्ग यांचे अकौंट चौथं असल्याने आजही त्याच्या अकाउंट URL मध्ये 4 हा अंक आहे. त्यानंतर 5 व 6 नंबरचे अकाउंट हे झुकेरबर्ग यांचे रुममेट्स आणि फेसबुकच्या सहसंस्थापकांचे आहेत. यानंतर 7 नंबरचे अकौंट हे Arie Hasit यांनी बनवले आहे आणि ते फेसबुकच्या टीम बाहेरील फेसबुक अकौंट उघडणारी पहिली व्यक्ती आहेत.

पहिला युट्यूब व्हीडीओ

युट्यूबचे सहसंस्थापक जावेद करीम यांनी जगातला पहिला युट्यूब व्हीडीओ अपलोड केला होता. “मी अॅट द झू” असं नाव असलेला हा 19 सेकंदांचा व्हीडीओ 24 एप्रिल 2005 रोजी अपलोड करण्यात आलाय. आजपर्यंत या व्हीडीओला 4 करोडपेक्षा अधिक लोकांनी पाहिलाय.

पहिलं ट्विट

ट्विटरचे सहसंस्थापक जॅक डॉर्सी यांनी 21 मार्च 2006 रोजी जगातला पहिला ट्विट केला होता. “just setting up my twttr” असे ते ट्विट होते.

पहिलं डोमेन नेम

जगातलं पहिलं डोमेन नेम Symbolics.com असून ते 15 मार्च 1985 रोजी रजिस्टर करण्यात आले होते. हे डोमेन नेम Symbolics Inc. नावाच्या कॉम्प्युटर सिस्टम कंपनीकडून नोंदवले गेले होते.

स्काईपवरचं पहिलं वाक्य

एप्रिल 2003 मध्ये स्काईपवर इस्टोनीयन भाषेत पहिल्यांदा काही शब्द बोलले गेले होते. स्काईपच्या डेव्हलपमेंट टीमच्या एका सदस्याने उच्चारलेले “हॅलो, तुम्ही मला ऐकू शकता का?” असे ते वाक्य होते.

चला पटापट शेअर करा ह्या खासरे माहितीला

1 comment

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *